Somo la saba: Kustawisha ndoa iliyo imara. Malengo ya somo: hadi kufikia mwishoni mwa somo hili, mwanafunzi atapaswa: moja. kuelewa uhusiano kuhusu mpango wa Mungu kwa mahitaji ya mwanamume mwana na mwanamke na maelekezo ya Mungu kwa ajili ya mahusiano katika ndoa. mbili kudhihirisha jinsi ambavyo waume na wake wanavyotimiza mahitaji ya kila mmoja kwa kutii kanuni za kimaandiko. Kukubali tofauti za kibinafsi. Sio jambo la siri kwamba wanaume na wanawake wanatofautiana kwa njia nyingi. Wanaume wengi hujitahidi kujieleza kuhusu miemko yao, wakati wanawake wengi huona kwamba kuonyesha udhihirisho wa miamko ni sehemu ya mawasiliano ya kweli. Wanaume hupenda kujitolea kwenye mambo yenye hatari zaidi, wakati wanawake kwa kawaida wanapenda kuhusika na mambo ya usalama. Wanaume kwa asili yao huvutiwa sana na uzuri wa maumbile ya mwanamke wakati wanawake wengi kwa asili yao wanavutiwa na urafiki wa mihemuko tofauti. Nyingi zaidi zinaweza kuorodheshwa. Kando na tofauti hizi zilizopo kati ya jinsia hizi, mke na mme wanazo tofauti nyingi kwenye mambo ya kutu. Yawezekana mmoja akawa anafurahia kuwa na watu wengine, lakini wengine wakawa wanafurahia kukaa wapweke. Kuna mambo madogo wanayopendelea kama vile ni kwa jinsi gani kiasi cha mwanga kiwepo kwenye nyumba au joto na chumbani liwe kiasi gani. Ndoa nyingi zinatatizwa na kutoelewana kuhusu jinsi fedha zitakavyoweza kutumika. Tofauti hizi hazimaanishi ni lazima ziwe tofauti za tabia; zinaweza tu kuwa ni tofauti za nafsi ya mtu binafsi na maoni. Kwa kuwa ndoa inamuunganisha mwanaume na mwanamke, wakati mwingine watu hufikiri kwamba tofauti zilizopo zinapaswa zifikie mwisho. Mtu anaweza akafikiri kwamba tofauti alizo nazo mwenzi wake ni kasoro zinazopaswa kurekebishwa. Kila mwenzi atakuwa anafanya bidii au jitihada za kujaribu kubadilisha maoni, tabia na mambo ambayo mwenzake anayapendelea. Ni kweli kwamba kila mtu anapaswa aweze kukua na au kujiendeleza kwa sababu ya uhusiano. Hata hivyo, wakati mwingine majaribio yetu ya kutaka kumbadilisha mtu yanatokea kuonekana kuwa ni shambulio la mambo binafsi ya mtu katika ndoa. Zenye nguvu au afya, kila mwenzi hustawisha nidhamu ya kumpenda, kumuheshimu, kumthamini na kumuhudumia mwenzake. Je, kuna tofauti gani nyingine kati ya mwanamme na mwanamke? Je, kuna tofauti gani nyingine kwenye nafsi ya mtu binafsi ambazo watu wengine wanapaswa wazikubali kuchagua kutumikia? Kwenye kitabu chake ndoa takatifu, sacred marriage, Gary Thomas anasema, Ndoa iliyo nzuri sio kitu unachokitafuta bali ni kitu ambacho unapaswa ukifanyia kazi. Inahitajika jitihada kubwa, ni lazima usurubishe ubinafsi wako. Wakati mwingine ni lazima ukabiliane na nyakati nyingine, utapaswa kukiri. Zoezi la msamaha ni muhimu. Haikataliwi kwamba ni kazi ngumu lakini hatimaye ni kazi inayolipa. Hatimaye inatengeneza uhusiano ulio katika uzuri, uaminifu na kusaidiana kwa faida ya kila mmoja. Gary Thomas, Sacred Marriage, Grand Rapids, Zondervan, 2000, page 133. Thomas ananukuu Otto Piper ikiwa ndoa ni tukio la kukatisha tamaa kwa ku watu wengi, sababu inaweza ikapatikana kwenye kutojali kwa imani yao. Watu hawapendi kuambiwa ukweli kwamba baraka za Mungu zinaweza tu zikapatikana na zikafurahiwa wakati zinapokuwa zinatafutwa kwa kung'ang'ania. Mathayo saba mstari wa saba. Luka kumi na moja mstari wa tisa. Kwa hiyo ndoa kwa pamoja ni zawadi na jukumu ambalo linapaswa likamilishwe. Gary Thomas Sacred Marriage page 103. Mara nyingi ndoa hushindwa kustawi kwa sababu tu waume na wake wanafikiria mahitaji yao wenyewe tu badala ya kujaribu kutimiza mahitaji ya kila mmoja wao. Sisi hatuwezi kukidhi kabisa kwa ukamilifu wote mahitaji ya wengine. Baba yetu wa mbinguni peke yake ndiye mwenye uwezo kamili wa kutosheleza katika mambo tunayohitaji. Na matamanio yetu. Na ndio sababu Yesu alikuja, kusudi lake ni ili atukomboe sisi, atujaze na Roho wake, Roho Mtakatifu, na atulete kwenye uhusiano wa kina na unaotosheleza pamoja na Abba Fadha hadi kumi na tano Wagalatia ine mstari wa sita Hata hivyo, mojawapo ya kusudi la Mungu katika ndoa ni kwamba iwe ni mahali pa kujifundisha utumishi, aina ile ya utumishi unaofanana tunaoona ndani ya Yesu. Yohana kumi na tatu mstari wa kumi na ne Mungu anataka akuze ndani ya kila mme na mke moyo wa unyekevu wa mtumishi ambaye anawajibika kwa ajili ya watu wengine Afilipi mbili, mstari wa tatu hadi nane. Baadhi ya ndoa zilizo nzuri na zenye furaha zipo kwa sababu mwenzi mmoja alichagua kusahau kabisa ubinafsi na kumhudumia mwenzake kupitia hali ngumu isivyo kawaida ya magonjwa, kushindwa, nisipa au mambo ya kuhuzunisha. Baadhi ya waume hutoa ushuhuda kwamba maisha yao yangewezekana yakawa yameharibika kabisa kama wake zao wangekuwa hawaombi kwa ajili yao, kuwasamehe, kuwawajibisha kwa wema na kuwapenda bila masharti yeyote katika vipindi ambavyo vilikuwa hata havifai kupendwa kabisa. Wake wengine hushuhudia kwamba ilikuwa ni kwa ajili ya uvumilivu wa waume zao, ambao uliwawezesha kushinda mihemuko ya uharibifu iliyokuwa ikisababishwa na baba mnyanyasaji au kiwewe kingine. Kwa kuwa tunaishi katika dunia iliyoanguka na ya watenda dhambi ambako viumbe vyote vinaugulia, Warumi 8:22, kila mtu aliyeko kwenye ndoa amebeba vidonda na makovu, lakini neema ya Mungu inaweza ikatuwezesha sisi kuwa watu tunaojali na kuwatunza watu wengine na kuganga vidonda au majeraha yao. Kila mumoja wetu alizaliwa akiwa katika hali ya ubinafsi. Kwa asili tunajali zaidi mahitaji yetu wenyewe kuko mahitaji ya wengine. Neema ya Mungu yenye kuokoa na kutakasa inaweza ikatubadilisha sisi kupitia Roho mtakatifu akaaye ndani yetu hadi tutakapokuwa watu tunaoweza kutanguliza mahitaji ya watu wengine kwanza kuliko mahitaji yetu. Ndoa huwa zinastawi wakati kila mwanandoa anapokuwa makini kwenye mahitaji na matamanio ya mwenzi wake. Je, inamaanisha nini kuchagua kutumika mahitaji ya msingi ya mume na mke. Mungu alipanga wanaume na wanawake wawe na mahitaji na matamanio tofauti. Hii inamaanisha kwamba mwanamume hapaswi kuhisia kwamba mwanamke atakuwa na furaha kwa mambo yanayofanana na yale yanayompatia yeye kuwa na furaha. Mwanamke hapashwi kuhisia kwamba mwanaume wake anataka atendewe kama vile na yeye anavyotaka atendewe. Ni wazi kwamba baadhi ya njia za kupenda na kuheshimu zinapaswa ziwe sawa na wote, lakini bado wanaume na wanawake kila mmoja anakuwa na mahitaji fulani ya kipekee. Kama tutaelewa mahitaji maalum ya wanaume na wanawake tunaweza pia tukaelewa jinsi ya kutimiza mahitaji ya mwenzi mwingine. Nasikitisha kwamba mabishano na mijadala mingi kati ya waume na wake hayatatui matatizo kwa sababu kila mtu anashindwa kuelewa mahitaji ya mwingine. Kila mmoja anaweza akawa na hasira mwenye chuki kwa sababu mwenzake aelewi. Watu wote wanahitaji kupendwa na kuheshimiwa, lakini kuna tofauti kati ya mwanamume na mwanamke. Hitaji la msingi la mwanamke ni upendo na hitaji la msingi la mwanaume ni heshima. Kitabu kiitwacho Love and Respect cha Dr Emerson Egerich kimekuwa ni cha msaada sana katika sehemu hii. Je, umechunguzaje kwa makini tofauti hii iliyopo kati ya mahitaji ya wanaume na wanawake? Jinsi mme atakavyoonyesha upendo kwa mke wake, kwa Efeso tano, mstari ishirini na tano, na ishirini na nane inasema kwamba enyu waume wapendeni wake zenu kama Kristo naye alivyolipenda kanisa akajitoa kwa ajili yake, vivyo hivyo imewapasa waume nao kuwapenda wake zao kama miili yao wenyewe. Mme anapaswa kumwambia mke wake mara kwa mara kwamba anampenda. Hapaswi kudhania kwamba anajua kwamba anampenda anapaswa pia amwonyeshe upendo wake zaidi sana kuliko maneno tu. Ni lazima aonyeshe upendo kwa njia ambazo ni muhimu kwa wake. Mume apaswi afikirie kwamba mke wake ana hisia za kwamba anapendwa kwa sababu tu anamwonyesha upendo katika njia anazoziona kwake kwamba ni muhimu mahitaji ya mke wake ni tofauti na mahitaji yake. Moja, mume humpenda mke wake kwa kumpa ulinzi. Kuna maandiko mengi ambayo yanahusiana na, na ukweli huu ikiwa ni pamoja na Waefeso 5 mstari ishirini na nane hadi thelathini na moja kwa Wakolosai tatu mstari wa kumi na tisa ulinzi wa miemko Timotheo wa kwanza sura ya tano 5 mstari wa 8. Utowaji wa kimwili Nehemia 4 mstari wa 13 hadi 14, ulinzi wa kimwili na Timotheo wa kwanza sura ya pili mstari wa 14, ulinzi wa kiroho. Mke huwa anataka kujua kwamba mme wake anamlinda kimwili na kimwemko. Mme anapaswa kushughulikia migogoro yoyote inayosababishwa na majirani. Mme anapaswa ahakikishe kwamba makazi yao ni sehemu salama ya kuishi. Atapaswa azungumze upande wake wa kumtetea anapokuwa anakosolewa na watu wengine kwa mambo asio stahili hata kama ikiwa ni wanaukoo. Hapaswi kumupiga mkewe au kumudhuru kimwili kwa njia yeyote ile kama njia ya kumfanya akutii wewe. Anapaswa afanye kila linalowezekana kuhakikisha anatoa mahitaji ya familia yake. Kama mwanaume ni mzende katika mambo ya fedha mke wake atakuwa ahisia kwamba hajari kuhusu mahitaji ya familia yake. Dondoo za kifedha kwa ajili ya waume: matatizo ya kifedha ni mojawapo ya sababu kuu za vyanzo vya migogoro ndani ya ndoa. Waume wanapaswa wafanye yafuatayo: kataa kufanya jambo lolote lisilokuwa la uaminifu au la kifisadi kwa ajili ya kujipatia faida. Kumbuka kwamba uko chini ya mamlaka ya Mungu. Toa fungu lako la kumi kwenye kanisa kwa sababu unamwamini Mungu, pia kutoa kwa ajili yako. Tafuta chaguo lililo bora zaidi la ajira, lakini uwe tayari kufanya kazi ambayo yaweza isiwe ya kupendeza kwa sasa. Aidha, kama umeajiriwa au la, tafuta kazi ya kufanya kila siku, ili iweze kukusaidia wewe mwenyewe na watu wengine. Usipende kutumia fedha hiyo kwa ajili ya kesho kwa kukopa fedha leo. Unapotumia fedha kwa ajili ya jambo la furaha, wahusishe mke na watoto wako. Weka akiba kwa ajili ya mambo ya kawaida ya kila wakati kama vile kodi kwa ajili ya nyumba uliopangisha kuishi, kuwekeza fedha kwa ajili ya kuendeleza hali yako kuliko kutumia fedha kwa ajili ya mambo ya starehe. Mbili, mme kumpenda mke wake kwa kujiwekea akiba kwa ajili yake. Mme anapaswa kujiweka yeye mwenyewe katika hali ya usafi wa kimaadili na kujipatia furaha kutoka kwa mke wake. Ni ayala apendaye na paa apendezaye, maziwa yake ya kutosha siku zote, na kwa upendo wake ushangilie daima. Mithali tano, kumi na tisa. Kama mwanaume anakuwa na uhusiano usiofaa au wa kimaadili na wanawake wengine au anatumia burudani chafu, mke hujisikia kwamba hapendwi. Tatu, mme humpenda mke wake kwa kujaribu kumuelewa. Mme hawezi kufanikiwa kumwelewa mke wake kila wakati, lakini atapaswa achukue muda wa kumsikiliza na kumchongoza. Maandiko yanawaambia waume kwamba, kadhalika ninyi waume kaeni na wake zenu kwa akili na kama warithi pamoja wa neema ya uzima. Petro wa kwanza sura ya tatu, mstari wa saba. Ikiwa mwanaume atafanyia mzaha hisia na maoni ya mke wake, mke atajisikia kwamba hapendwi. Atamtaka mme wake ajaribu kumwelewa wasiwasi wake, hata kama kauli zake hazionekani kuwa na mantiki kwake. kwa kuwa Mungu alimfanya mwanaume kuwa kichwa cha nyumba kwa Efeso 5:23, mume ana jukumu la kuongoza nyumba yake, Timotheo wa kwanza sura ya tatu mstari wa 4 hadi wa tano. Hata hivyo, mume na mke wanapaswa kuwa na muda wao kwa ajili ya majadiliano hadi pale watakapokuwa wamekubaliana kwenye maamuzi mengi. Mume hapaswi kuwa mwepesi wa kuamua mambo kwa haraka bila ya kupata hisia na maoni ya mke wake. Kama hawawezi kukubaliana kwenye jambo lolote, mne anaweza akahitajika kufanya maamuzi, lakini anapaswa ajisikie kusikitika, kwa sababu wameshindwa kwa pamoja kufikia kwenye kukubaliana. Kwa kawaida kukosekana kwa umoja ni onyo kwa mume. Wanawake mara nyingi wanahekima na utambuzi ambao wanaume wanahitaji katika kufanya maamuzi mazuri. Somo wa Efeso mstari wa pili hadi wa tatu na mstari wa kumi na tano hadi kumi na sita. Je, ni kwa jinsi gani aya hizi zinatumika kwenye uhusiano kati ya mme na mke. Nne. Mme kumpenda mke wake kwa kumthamini. Mithali thelathini na moja mstari ishirini na nane hadi thelathini na moja: wake walio wengi huhisi kwamba waume zao hawathamini kazi wanazozifanya. Mme anapaswa aonyeshe kuwa na shukurani kwa mke wake. Anapaswa atambue juhudi ambazo mke wake anazifanya kwa ajili ya familia yake. Kamwe hapaswe kumkosoa hadharani au mbele ya watu wengine. Katika muktadha wa ndoa, hii ni matumizi ya maagizo ya Mungu kwetu katika Waefeso 4 mstari wa 29 na 32 na sura ya 5 mstari wa ishirini na tano hadi ishirini na tisa, na Mathayo saba, mstari wa kumi na mbili. Anapaswa asifie tabia ya yake uzuri wake na uwezo wake kwa kadri ile atakavyojaliwa mume, anapaswa amsaidie aweze kuvaa vizuri. Mke hajisikii kupendwa wakati anapojiona kwamba mme wake hamjali kuhusiana na muonekano wake. Mume anapomkosoa mke wake, anaweza akasababisha mke wake akafikiri kwamba yeye hafai kama mtu na akamkatisha tamaa. Paulo anawaambia waumini wasimtukane mtu yeyote, wasiwe wagomvi, wawe wema, wakionyesha upole wote kwa watu wote. Tito tatu mstari wa pili. Ikiwa ukosowaji uwe ni wa lazima, mume ni lazima awe mwangalifu sana kuthibitisha kwamba uthamini wake wa mke wake ni mkubwa zaidi kuliko ukosowaji wake. Anapaswa kuepuka kutaja mifano ya wanawake ambao anawajua ni bora kuliko mke wake katika sifa nyingi za tabia. Tano. Mume anampenda mke wake kwa kutenga muda wake kwa ajili ya uhusiano. Ili kushiriki maisha pamoja, kunahitaji kuwepo na muda wa mazungumzo. Mahusiano huimarishwa kwa maneno. Mithali 16 mstari wa 24, Mithali 20 mstari wa 5. Wanandoa wanapaswa wazungumzie juu ya mambo ambayo yamesheeni koli siku zao Wanapaswa wazungumzia kuhusu urafiki wao, hisia zao, matamanio yao na mambo ambayo wanapaswa wahusike au wawajibike nayo. Mke hujisikia kupendwa wakati mume wake anapopata muda wa kuzungumza naye na kumsikiliza. Mume anapokuwa amerejea nyumbani kutoka kazini, anaweza akajisikia kuchoka na hajisikii kuongea au kusikia kuhusu matatizo ya nyumbani, lakini mume hapaswi kudharau kusikiliza. Kama mume anataka urafiki wa kimwili, lakini hawezi kumfikisha kwenye urafiki wa miemuko, mke anajisikia kama anayetumiwa tu, lakini hapendwi. Sita. Mume anampenda mke wake kwa kumvumilia katika madhaifu yake. Petro wa kwanza sura ya tatu mstari wa saba inafundisha kadhalika, ninyi waume kaeni na wake zenu kwa akili na kumpa mke heshima kama chombo kisicho na nguvu. Wanawake wengi hawa na nguvu za kimwili walizonazo wanaume wengi. Kadhalika, wanawake wengi ni wahanga wa miemko ni maumivu na kuhuzunishwa kuliko wanaume. Mwanaume anapaswa kumfariji na kumtia moyo mke wake, anatakiwa ajifunze jinsi ya kumwondolea msongo wa mawazo. Anapaswa kujiepusha na kudai kujamiana wakati akiwa amechoka, akiwa kwenye msongo wa mawazo, au kwenye hofu. Saba. Mume anampenda mke wake kwa kumpatia mahitaji yake, kama vile ambavyo mwanamume anavyotaka awe na zana bora zaidi za kazi yake na mahali pazuri pa kufanyia kazi yake. Anapaswa pia aandae mazingira mazuri kwa ajili ya mke wake. Utapaswa kuhakikisha kwamba nyumbani kumekarabatiwa vyema na kujazwa vitu ambavyo anavihitaji. Matokeo. Wakati waume wanapokuwa wanawapenda wake zao, waume wengi huja kuona kwamba wanapokuwa wameonyesha upendo kwa wake zao, wake zao huitika kwa furaha na ushirikiano. Wanawake hujisikia furaha wakati wa ume zao wanapowajibika kwa ajili yao na kuwaonyesha upendo kwa jinsi orodha inavyoonekana, wanaume hupata mambo mengi kutoka kwenye ndoo zao wanapokuwa wameonyesha upendo kwa wake zao, Efeso tano mstari ishirini na nane. Hata hivyo wanaume huwa hawana uhakika wa matokeo. Mwanaume hatakiwe kuonyesha upendo kwa kusudi tu la kupata kitu anachokitaka. Anapaswa aonyeshe upendo ili aweze kumpendeza Mungu na atimize mahitaji ya mke wake kuliko kuhangaika na mahitaji yake mwenyewe. Baadhi ya wanawake wameathirika kimwemko kama matokeo ya mambo ya nyuma yaliyopita. Na wanaweza wasiwe na mtikio wa haraka kwa upendo wa waume zao. Mazoea haya ya kuonyesha upendo siyo mbinu za kujaribu kwa siku chache kama majaribio. Mume anapaswa kuendelea kuonyesha upendo bila kukoma kupitia njia hizi, kwa sababu ya upendo alionao ndani ya moyo wake kwa ajili ya Mungu na kwa ajili ya mke wake. Kristo analipenda kanisa kwa aina hii ya uaminifu na kujitolea kama dhabihu binafsi. Jinsi mke anavyoonyesha heshima kwa mume wake, Waefeso tano mstari wa thelathini na tatu inaagizwa, lakini kila mtu ampende mke wake kama nafsi yake mwenyewe, wala mke asikose kumstahi mumewe. Mwanaume anahitaji heshima. Wanaumi wengi wako radhi kupewa heshima na watu wengine kuliko kupendwa nao. Mungu aliwaumba wanaume ili kulinda, kuwa na msaada na kuongoza familia zao. Nafasi ya baba na mume inahitaji kuheshimiwa hata kabla hajafanya jambo lolote la kuweza kumletea heshima. Mke anapaswa aonyeshe heshima kwa mume wake hata kama matendo yake ni mabaya, anampasa amtendee kama mtu aliyeumbwa kwa sura ya Mungu, ambayo ni muhimu sana, hata pale ambapo hatumii mamlaka yake kwa usahihi wa Efeso 5 mstari 23. Hii haimaanishi kwamba hawezi kumweleza kwamba hakubaliani na matendo au maamuzi yake mabaya, lakini hapaswi kumtendea hivyo kwa kumkosea heshima. Wakati mke anapomheshimu mume wake kwa kujitiisha kwa uhuru chini ya mamlaka yake anaonyesha upendo wake kwa ajili ya Yesu wa Efeso 5:22 na 31 hadi 33. Baadhi ya wake hufikiri kwamba wanawapenda waume zao hata wakati ambapo wanakuwa wakishindwa kuwaheshimu, wakiwalaumu kwa mabaya huko nje kwa watu wengine, wakiendesha mambo ya siri na wakitumia maneno yenye kuumiza. Wanapaswa waelewe kwamba hakuna kiwango chochote cha upendo kinachoweza kuwa ni fidia kwa ukosefu wa heshima. Wanawake wengi wana mwelekeo wenye nguvu kwa kuwa mama wa mtoto mchanga, wana uwezo wa asili na matamanio ya asili ya kujali mahitaji ya watoto wachanga. Jaribu kufikiria jinsi mwanamke atakavyokuwa anajisikia ikitokea mtu kusema huna uwezo wa kumtunza mtoto mchanga. Vivyo hivyo wanaume nao wana mwelekeo kwenye nguvu ya kulinda, kulisha na kuongoza. Wakati mke wa mtu anapomweleza kwamba hana uwezo wa kufanya mambo hayo, mume hujihisi kwamba atakuwa mwanaume aliyeshindwa. Mke anapaswa aelewe kwamba kutakuwepo na wanaume wengine ambao wana haiba yenye nguvu, wanaopata fedha nyingi, au wanaoshikilia nyadhifa mbalimbali za juu kuliko mume wake, apaswe amfanye mume wake kama mtu aliyeshindwa kwa kumlinganisha na wengine, kama tunavyojifunza kutoka katika kitabu cha Waefeso tano mstari ishirini na moja hadi thelathini na tatu. Mke ni mtu mmoja pamoja na mmewe. Inapotokea mke akamshutumu mme wake au akamlinganisha na wengine, kwa pamoja anajisambaratisha yeye na mwenzake kwa pamoja na kuharibu uhusiano wao. Soma Mithali thelathini na moja mstari wa kumi na moja hadi kumi na mbili na mstari wa ishirini na sita. Je, aya hizi zinatufundisha nini kuhusu jinsi ambavyo mke mcha Mungu anavyomtendea mme wake kwa tabia na maneno? Moja, mke humheshimu mumewe kwa maneno ya uthibitisho. Mke anapaswa awe na uthibitisho wa uwezo wa mumewe. Heshima itaonekana kuwa dhahiri katika maneno ya uthibitisho ambayo mke uzungumza na mmewe. Maneno yana mguso mkubwa kwa wanaume wengi. Aidha etajenga au etabomoa. Mithali 14 kumi naine mstari wa kwanza. Wakwanza. Aidha yana uwezo wa kutia moyo au kudhoofisha. Aidha etayimarisha matumaini yake na kujamini kwake au etasambaratisha moyo wake kabisa. Mithali 18 mstari wa 21. Mwanamume haweza akawa na mafanikio kwenye kila biashara au akawa na uwezo wa kushikilia nyadhifa mbalimbali, lakini mke wake anapaswa athibitishe jitihada zake za kutengeneza mji wake na utoaji wa ulinzi kwa familia yake lakini mke wake anapaswa athibitisha jitihada zake za kutengeneza mji wake na utoaji wa ulinzi kwa familia yake. Hapaswi kwa namna yeyote ile kujaribu kumvunja moyo mumewe kwa maneno yake, anapokuwa na mawazo ya kutenda jambo fulani au anapokuwa anakabiliana na changamoto mpya Tano, mstari wa ine. Na Mithali kumi na sita, mstari wa ishirini na ine. Mbili, mke, kupitia, mke humheshimu mume wake kupitia kujisalimisha kwake Petro wa kwanza sura ya tatu mstari wa tano. Kujisalimisha kwa mke hakumaanishi kwamba yeye ni mtu wa chini sana kuliko mmewe kwa cheo uwezo enikea na kadhalika. Badala yake ni kumaanisha kwamba majukumu yao ni tofauti. Hata katika utatu mtakatifu wa Mungu tunaona kwamba mwana ananyekea kwa Baba, ingawa mwana sio wa chini sana kuliko Baba kwa asili au nguvu au sifa yake yote. Kwa baadhi ya wake, kanuni hii sio rahisi kwao hasa ikiwa waume zao hawaishi kufuatana na neno la Mungu au kama hawana upendo kwao. Baadhi ya wanaume wanajihisi kwamba wana uwezo wa kufanya maamuzi yaliyo bora zaidi kwa ajili yao wenyewe au kwa familia zao kuliko ambavyo waume zao wangeweza kufanya. Wakati mwingine mwanamke anakuwa yuko sahihi katika jambo hili na mwanaume katika makosa. Hata hivyo, endapo mke atanyekea kwa mmewe pale tu anapokuwa anakubaliana na yeye, anapokaa mamlaka ya mmewe, na haina maana kwamba anajinyekesha au anajisalimisha. Kwa ukweli, kujisalimisha maana yake ni kuhusu mwingine aweze kufanya maamuzi. Petro anawaambia wanawake walioolewa ifuatavyo: kadhalika ninyi wake, watiini waume zenu, kusudi ikiwa wako wasio liamini neno, wavutwe kwa mwenendo wa wake zao wasipo lile neno. Kujipamba kwenu kusiwe kujipamba kwa nje, yaani kusuka nywele na kujitia dhahabu na kuvalia mavazi, bali kuwe utu wa moyoni usioonekana katika mapambo yasiyoharibika, yaani roho ya upole na utulivu iliyo ya thamani kuu mbele ya Mungu. Petro wa kwanza sura ya tatu mstari wa kwanza. Na mstari wa tatu hadi nne. Kuna hali mbalimbali zina mbali matatizo wake wengi huuliza maswali. Je, kama ataniambia nifanye jambo hili kuna ulazima wa mimi kulifanya? Somo hili haliwezi kuzungumzia kwa mapana hali mbalimbali mbali kubwa za matatizo zilizopo. Hata hivyo tatizo la kutokujisalimisha kwa mke hali iko kwa sababu ya mme kutaka mambo fulani ambayo mke hapaswi kuyafanya. Mke anaweza asitake kujisalimisha kwa mtifu kwa mme wake kwa sababu anafikiri kwamba mme wake atakuwa mtu wa kutofikiri endapo atafanya hivyo. Inawezekana mme hana upendo wala fadhila, mke hatapenda kusalimisha uhuru wake wa kufanya maamuzi yake mwenyewe. Mke anaweza akawa ana tabia ya ukaidi. Mke hutumia mifano ya matendo au makosa yasiyokuwa na fadhila ya mume wake kama kisingizio cha kukataa mamlaka yake kwa ujumla hali hii ni ya kutotaka kutii maagizo ya neno la Mungu. Biblia inatuambia kwamba mke mcha Mungu na mtifu anaweza kumvuta mume wake kwa Bwana. Hatuna uhakikisho kwamba mme anaweza kuokoka kwa sababu ya mke mwema. Lakini upo uwezekano mdogo sana wa mume kuweza kuokoka endapo mke wake Aliye Mkristo ni mkaidi. Mke anaweza kupata wingi wa kukubalika kwa mme wake kwa kuwa ni heshima, lakini hiyo siyo sababu ya msingi ya kufanya hivyo. Anapaswa amheshimu mume wake kwa kuwa anawiwa amheshimu, na kwa sababu anataka kumpendeza Mungu. Mithali 12 mstari wa nne inasema, mwanamuke mwema ni taji ya mumewe, bali aibishaye ni kama kuoza mfupani mwake. Ikiwa muke anamtendea mume wake pasipo kuwepo na heshima mbele ya marafiki zake anaiondoa heshima aliyo nayo mumewe ambayo kamwe hatakaa aweze kuirejesha tena. Wanaume huvutiwa na wanaume wengine ambao wako na wanawake wao waliojisalimisha kwao kwa unyekevu na utiifu. Wanaume huwahurumia wanaume wenzao ambao wanawake wasiokuwa na heshima. Tatu, mke umuheshimu mume wake kwa kuwa makini na mahitaji yake. Mithali 31 mstari wa 15, mstari 21 na 25, na na mstari wa ishirini na saba. Wakati mke anapojifunza kwa undani mambo ya pekee kuhusu jinsi ya kuandaa chakula na kuitunza nyumba yake kwa njia ambayo inamfurahisha mume wake, mume hujisikia kuheshimika. Ikiwa mke atakataa kubadilisha tabia zake kwa ajili yake, mume hujisikia kwamba yeye sio muhimu kwa mke wake. Ikiwa mke atakuwa anawajibika na shughuli nyingi za kazi au marafiki au kanisa au mambo ya burudani na hana muda wa kutosha kumsikiliza na au na mumewe au kushughulikia mahitaji yake kama inavyostahili, mume hujisikia kwamba yeye siyo muhimu kwa mke wake. Mwanzo mbili mstari 18 inafundisha Bwana Mungu akasema, si vyema huyo mtu awe peke yake, nitamfanyia msaidizi wa kufanana naye. muke kumuheshimu mume wake kwa kumuridhisha kimapenzi kuridhika kutokana na tendo la kujamiana kunaonekana kuwa ni muhimu zaidi kwa wanaume kuliko ilivyo kwa baadhi ya wanawake. Mwanamke anaweza hasijisikie kujihusisha na tendo la kujamiana mara nyingi, labda iwe hisia zake na matamanio yake vimeelekezwa kwake ambayo ni mara chache kuliko ambavyo mwanaume atakuwa amehitaji. Hii inamaanisha kwamba mara nyingi mwanaume anaweza kuwa haridhiki wakati mke wake anapokuwa haelewi au hashughuliki na hitaji lake. Mke anaweza hata kudharau utamanio ya mme wake ya kutaka kujamiana naye kwa sababu tu ya unyanyasaji aliopitia au kuona wakati wa nyuma uliopita. Mme anapaswa ajaribu kuwa mvumilivu na kumwelewa mke wake, lakini mke anapaswa aelewe kwamba ni vyema kwake wakati wote atimize hitaji la mmewe la kujamiana hata katika nyakati ambazo yeye mwenyewe hajisikii kuwa na uhitaji huo. Kama mwanaume ni mwaminifu na anayewajibika kikamilifu kwa ajili ya mke wake na hana mahusiano mengine mabaya na wanawake wengine, anaweza kujisikia kukasirishwa sana wakati mke wake anapokuwa hajali kuhusu hitaji lake. Uaminifu wa mme kwenye ahadi ya ndoa yake kamwe hakuhitajiki kutegemea kuridhika kwake kimwili, lakini umakini wa mke wake kwenye mahitaji yake ya kujamiana kunaweza kupunguza mapambano yake dhidi ya majaribu. Wimbo wa Suleiman unasema, mpendwa wangu ni wangu na mimi ni wake. Njoo mpendwa wangu twende mashambani tufanye maskani katika vijiji huko, nitakupa pambaja zangu. Wimbo wa Suleimani sura ya pili mstari wa sita. Wimbo wa Suleimani saba mstari wa kumi na moja hadi kumi na mbili, mkazo umeongezwa. Pia ona pia wa Korinto wa kwanza sura ya saba mstari wa tatu hadi wa tano. Matokeo ya kutotii kwa mujibu wa maagizo ya Mungu. Maelezo yaliyoko kwenye aya hizi hayatumiki kwenye kila mgogoro ulioko kwenye ndoa, lakini ni ya kawaida, yaliyozoeleka. Maelezo haya yanaonyesha mizunguko ya asili ya tabia na athari ambazo inatokea wakati wanandoa wanapojibu hisia zao pasipo kiroho, badala ya moja, kutambua ni nini wanachokihisi, mbili, kukumbuka ukweli wa Mungu na kile anachotaka kwa ajili yao, na tatu, kumtegemea Roho Mtakatifu awasaidie kujibu kwa njia za kibiblia. Ikiwa mke hatembei katika roho na haruhusu upendo wa Mungu ufanye kazi kupitia kwake, anaweza kuwa na mwitikio wa asilia tu ambao unaweza kuleta athari kubwa kwenye ndoa yake. Kama mke hatajisikia kwamba anapendwa, hajisikii kuwa salama, ataanza yeye mwenyewe kujidai na kutaka kuzuia mamlaka ya mumewe, kwa sababu hamamini katika kumjali yeye. Wakati mke anapokuwa akifanya haya, mume anajihisi kama asiyepewa heshima. Akijaribu kutetea mamlaka yake kwa dhati na kudai heshima, mke hujisikia na hata zaidi kwamba mume hana upendo kwake. Ikiwa mwanamume hatembei katika roho ili kuhusu upendo wa Mungu ufanye kazi kupitia yeye, anaweza akashindwa kuwa na tabia ambayo itaimarisha ndoa yake. Wakati mwanaume anapojihisi na kujiona kwamba anavunjwa heshima yake, hujisikia kuumizwa na kuwa na hasira. Anaweza akasema mambo ya kuumiza kwa mke wake. Kama atakuwa anajaribu kudhibiti hisia zake anaweza akaamua kunyamaza kimya hata penda kuwa karibu na mke wake au kufungua moyo wake kwake kwa sababu anahisi kwamba yeye siyo wa kushirikiana naye. Anapokuwa akifanya hayo, mke wake anakuwa haelewi ni kwa nini labda alimtendea pasipokuwa na heshima, kwa kuwa alikuwa anajaribu kumfanya atambue kwamba hakuwa na furaha na kwamba inampasa kubadilika. Anapokuwa na hasira na kujondoa kwake, mke anafikiri kwamba mume anadhihirisha kwamba hana cha kujali tena katika hisia zake. Anaweza kajisikia hata na zaidi kwamba anavunjua heshima. Mtu huwa katika hatari zaidi ya kuingia kwenye majaribu wakati uhusiano wa ndoa umeporomoka. Mke ushawishika kuwa mpinzani zaidi kwa uongozi wa mume wake, anadiriki hata kumzungumza kuhusu habari za mmewe kwa watu wengine wasiohusika, kwa kumvunjia heshima, anaweza akaingia kwenye jaribu la kuwa kwenye uangalifu omwanamume mwingine wa inje anayeonekana kumthamini zaidi. Mwanamume anashawishika kukaa mbali na mke wake kwa sababu ya kukerwa na tabia yake. Anaweza akashawishika kufurahia kuwa kune uangalifu omwanamke mwingine anayemthamini mbali na mkewe. Kila mtu anawajibika kwa Mungu kwa ajili ya uchaguzi. Mungu hawezi akasamehe dhambi ya mtu kwa sababu ya kila ambacho kimefanywa na mwenzi wake. Mungu anaahidi kututia nguvu ya kutusaidia kuishi kama inavyotupasa. Kusudi la taarifa hii sio kwa ajili ya mtu kudai ni kitu gani kinachohitajika kutoka kwa mwenzi wake au kumlaumu mwenzi kwa kosa la mtu mwingine. Kusudi ni ili mtu aweze kutambua kwamba anao wajibu wa kumpendeza Mungu na kumpa mwenzi wake mahitaji yake anayohitaji. Malengo mabaya: wakati mwingine mtu hutafuta njia ya kufanya maisha yake yawe marahisi. Mume anataka kurahisisha maisha yake kwa kutaka mke wake abadilike. Vivyo hivyo, mke naye anaweza akafikiri kwamba maisha yake yatakuwa bora zaidi kama mume wake atabadilika. Mtu anamuuliza mshauri au mchungaji au marafiki jinsi ya kuweza kumbadilisha mtu mwingine, kumbadilisha mwenzi wa mtu mwingine. Sio lengo lililo sahihi. Mtu ambaye anajaribu kuyafanya maisha yake yawe marahisi kwa kutumia mbinu za mahusiano hazichochewi na upendo kwa ajili ya Mungu au mtu mwingine. Wakati mwingine mtu hujaribu kwa miaka kusahihisha makosa ya mtu mwingine, hawaache kukosoa makosa yanayofanana Ingawaje kila mmoja anakuwa ana makosa ya ukweli. Kila mwanandoa hatimaye ni lazima wamkubali mwenza wake kwa makosa yake. Makosa yanaweza yakawa kasoro za mwonekano, kasoro za tabia au kasoro za kiroho, zikiwemo hata dhambi. Uhusiano haupaswi utegemee nia ya mtu mwingine ili ubadilike anaweza akajihisi kwamba hawezi kubadilika. Hiwo ni kwa sababu yeyote ile, kwamba habadiliki. Kila mwenza anapaswa kuonyesha upendo na heshima, kila mmoja akimthamini mwingine hata katika makosa yake. Hitimisho: Mungu alitengeneza asili za wanaume na wanawake na alitengeneza ndoa kukidhi mahitaji ya mwanadamu. Hata hivyo, tunaishi katika ulimwengu ambamo ndoa na familia zimeharibiwa kwa kiasi kikubwa sana na dhambi. Kila mmoja wetu kwa nafsi yake ameharibiwa na dhambi zetu sisi wenyewe na dhambi za watu wengine ambazo zimetuathiri. Hatuwezi tukazizoea ndoa kama Mungu alivyokuwa amekusudia bila ya neema ambayo inatubadilisha sisi na inatusaidia sisi kuonyesha neema hiyo kwa watu wengine. Tunahitajika tuwe na Roho wa Mungu wa kututakasa, ili tuwe na malengo yaliyo masafi, upendo wenye nguvu na unyenyekevu ambao unatuhudumia. Kitu cha kufikiria: Je, kuna maudhui gani kwenye somo hili ambayo ni mapya kwako? Je, ni kwa jinsi gani umepanga kubadilisha misimamo yako na tabia zako? Je, ni jambo gani ambalo kanisa linaweza kufanya ili liweze kuimarisha ndoa? Maombi: Baba wa mbinguni, asante kwa kutengeneza uhusiano wa ndoa ili kukidhi mahitaji mengi sana maalumu. Asante kwa kutupa sisi maelekezo yako kwa ajili ya ndoa. Tusaidie tuwe na upendo na uelewa wa kujali kama inavyopaswa tuwe. Tusaidie tuwe na familia ambazo zinadhihirisha upendo wako kwa dunia. Asante kwa ajili ya neema yako ambayo sisi inatusaidia sisi kuwa na upendo kama vile na wewe unavyofanya. Amen.